บ่อเกลือธรรมชาติ น่าน
![บ่อเกลือธรรมชาติ น่าน](http://www.tonmakam.com/wp-content/uploads/2017/10/71802.jpg)
วันก่อนผมมีโอกาศได้ไปเที่ยว จังหวัดน่าน เพื่อขึ้นไปชมความงามที่ดอยภูคา พร้อมกับเลยไปยังอำเภอบ่อเกลือ และได้ถ่ายรูปที่หน้าบ่อเกลือ ทำนึกถึงสงครามการแย่งชิง บ่อเกลือในสมัยก่อน
บ่อเกลือธรรมชาติ น่าน ย้อนกลับไปสมัยของ พระเจ้าติโลกราช เจ้าเมืองเชียงใหม่ ต้องการเกลือจาก บ่อเกลือเมืองน่านนครถึงขนาด
ต้องยกทัพไปตีและยึดเมืองน่านก็เพราะทรงต้องการเกลือ มาเป็นสินค้าของเมืองเชียงใหม่เลยทีเดียว
![พระเจ้าติโลกราชตีน่าน](http://www.tonmakam.com/wp-content/uploads/2017/10/พระเจ้าติโลกราชตีน่าน.jpeg)
![เกลือสินเธาว์](http://www.tonmakam.com/wp-content/uploads/2017/10/71795-632x356.jpg)
ซึ่งตอนเด็กๆผมจำได้ว่า คนภาคเหนือเสี่ยงการเป็นโรคคอพอก และโรคต่อมธัยรอยด์บกพร่องหรือที่ชาวบ้านเรียกว่า โรคเอ๋อ
เพราะว่ากินเกลือสินเธาว์ ที่ไม่มีไอโอดีน แต่ไม่ต้องห่วงครับตอนนี้ทางกระทรงสาธราสุขเค้า กำหนดว่าเกลือที่
วางจำหน่ายต้องมีสารไอโดดีน ด้วย
![บ่อเกลือ จังหวัดน่าน](http://www.tonmakam.com/wp-content/uploads/2017/10/71794-632x356.jpg)
![บ่อเกลือ จังหวัดน่าน](http://www.tonmakam.com/wp-content/uploads/2017/10/71796-632x356.jpg)